labarai_banner

An bayyana batir lithium-ion

Batura Li-ion suna kusan ko'ina.Ana amfani da su a aikace-aikace daga wayoyin hannu da kwamfutar tafi-da-gidanka zuwa matasan da motocin lantarki.Batura Lithium-ion kuma suna daɗa shahara a manyan aikace-aikace kamar Kayan Wutar Lantarki mara Katsewa (UPSs) da Tsarin Ajiye Makamashi na Baturi (BESSs).

labarai1

Baturi na'ura ce da ta ƙunshi sel guda ɗaya ko fiye da na'urorin lantarki tare da haɗin waje don kunna na'urorin lantarki.Lokacin da baturi ke samar da wutar lantarki, ingantaccen tasharsa shine cathode, kuma ƙarancinsa shine anode.Tashar da aka yiwa alama mara kyau shine tushen electrons waɗanda zasu gudana ta hanyar da'ira na waje zuwa tabbataccen tasha.

Lokacin da aka haɗa baturi zuwa nauyin lantarki na waje, redox (raguwa-oxidation) amsawa yana canza masu samar da makamashi mai ƙarfi zuwa ƙananan makamashi, kuma ana ba da bambancin makamashi kyauta zuwa kewayen waje azaman makamashin lantarki.A tarihi kalmar "batir" tana nufin na'urar da ta ƙunshi sel da yawa;duk da haka, amfanin ya samo asali don haɗa na'urorin da suka ƙunshi tantanin halitta guda ɗaya.

Ta yaya baturin lithium-ion ke aiki?

Yawancin batirin Li-ion suna raba irin wannan ƙira wanda ya ƙunshi ƙarfe oxide tabbatacce na lantarki (cathode) wanda aka lulluɓe akan mai karɓar aluminum na yanzu, wani gurɓataccen lantarki (anode) wanda aka yi daga carbon/graphite mai rufi akan mai karɓar jan ƙarfe na yanzu, mai rabawa da electrolyte daga gishiri lithium a cikin wani kaushi na halitta.

Yayin da baturi ke fitarwa kuma yana samar da wutar lantarki, electrolyte yana ɗaukar ion lithium mai inganci daga anode zuwa cathode kuma akasin haka ta hanyar mai raba.Motsi na lithium ions yana haifar da electrons kyauta a cikin anode wanda ke haifar da caji a mai karɓa na yanzu mai kyau.Wutar lantarki sai ta fito daga mai tarawa ta na'urar da ake amfani da ita (wayar hannu, kwamfuta, da sauransu) zuwa mai tarawa mara kyau.Mai rarrabawa yana toshe kwararar electrons a cikin baturi.

Yayin caji , tushen wutar lantarki na waje (da'irar caji) yana amfani da over-voltage (mafi girman ƙarfin lantarki fiye da yadda baturin ke samarwa, na polarity iri ɗaya), yana tilasta cajin halin yanzu ya gudana a cikin baturin daga tabbatacce zuwa na'urar lantarki mara kyau, watau a cikin juzu'in juzu'in fitarwa a ƙarƙashin yanayin al'ada.Daga nan sai ion lithium ya yi ƙaura daga madaidaicin zuwa madaidaicin wutar lantarki, inda suke shiga cikin kayan lantarki mai ƙarfi a cikin tsarin da aka sani da inter-calation.


Lokacin aikawa: Yuni-26-2022